உலகளாவிய கடன் மதிப்பீடுகள் எவ்வாறு செயல்படுகின்றன?

இந்தியப் பொருளாதாரம் மீதான தனது பார்வையை ‘மூடி’ஸ் நிறுவனம் மாற்றியுள்ளது. இந்தியப் பொருளாதாரம் தீவிர நெருக்கடி நிலையில் இருப்பதாக அந்நிறுவனம் சுட்டிக்காட்டி உள்ளது. இந்தியாவின் பொருளாதார மந்தநிலை முன்பு இருந்ததைவிட தற்போது தீவிரம் அடைந்திருப்பதாக அந்நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்நிலையில், மூடீஸ் இன்வெஸ்டார்ஸ் இந்தியாவிலுள்ள சில வங்கிகள் மற்றும் நிறுவனங்களின் கடன் பெறும் தகுதியை குறைத்துள்ளது. சர்வதேச கடன் தர நிர்ணய நிறுவனமான மூடிஸ், இந்தியாவின் சில நிறுவனங்களின் தர குறியீட்டை “நிலையானது” (Stable) என்ற மதிப்பீட்டில் இருந்து குறைந்து “எதிர்மறை” (Negative) என்ற தரக்குறியீட்டை நிர்ணயித்து இருக்கிறது.

இந்த மதிப்பீடுகள் எதைக் குறிக்கின்றன?

அதிகாரப்பூர்வ மற்றும் பிற தரவுகளை ஆராய்ந்து அரசாங்க அதிகாரிகள், வணிகத் தலைவர்கள் மற்றும் பொருளாதார வல்லுனர்களுடன் உரையாடியபின், கடன் மதிப்பீட்டு முகவர் நிறுவனங்கள், நிறுவனங்களின் நிதி மற்றும் வணிக மாதிரிகள் மற்றும் அரசாங்கங்களின் பொருளாதார மேலாண்மை ஆகியவற்றை மதிப்பிடுகின்றன. இந்த ஏஜென்சிகள் பத்திரங்கள், கடனீடுகள், வணிக ஆவணங்கள், வைப்புத்தொகை மற்றும் நிறுவனங்கள் அல்லது அரசாங்கங்களின் பிற கடன் சலுகைகள் போன்றவற்றை மதிப்பிடுகின்றன.

ஒரு நிறுவனத்தின் அல்லது அரசாங்கத்தின் பார்வையில், ஒரு சிறந்த மதிப்பீடு மலிவான விகிதத்தில் நிதி திரட்ட உதவுகிறது. ஏஜென்சிகள் தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் இதைச் செய்கின்றன.

அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மை ஒரு அரசாங்கத்தின் மதிப்பீட்டைக் குறைக்கத் தூண்டும். கடன் நிலைகள் மற்றும் அரசியல் அபாயங்களை மேற்கோளிட்டு, ஆகஸ்ட் 2011ல், எஸ் அண்ட் பி அமெரிக்காவின் மிக உயர்ந்த மதிப்பீட்டை (ஏஏஏ) குறைத்தது. இந்த மதிப்பீடு குறித்து எதிர்வினையாற்றிய அரசாங்க அதிகாரி ஒருவர், “இது ஒரு ‘உண்மைகள் பாதிக்கப்பட வேண்டிய’ முடிவு”. என்றார்.

நல்ல தரமான நிறுவனங்கள் மற்றும் யூக வணிகம் என்ற முதலீட்டு தரத்தின் இரண்டு வகைகளில், நிதி செலுத்துவதில் நிறைய பிளவுகள் உள்ளன. மூடிஸ் அறிவித்திருக்கும் இந்தியாவின் கடன் மதிப்பீடு இப்போது Baa2, ஆகும், இது ‘நிலையானது’ முதல் ‘எதிர்மறை’ என்பதை குறைக்கிறது.

பத்திரங்கள் அல்லது வெளிநாட்டுக் கடன்கள் மூலம் வெளிநாடுகளில் கடன் வாங்கத் திட்டமிடும் நிறுவனங்களுக்கு இது தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும். ஏனெனில், பலவீனமான வாய்ப்புகளால் முதலீட்டாளர்கள் அல்லது வெளிநாடுகளில் உள்ள வங்கிகள் அதிக வட்டி விகிதங்களை நாடக்கூடும்.

மதிப்பீடுகள் குறைக்கப்படும்போது அவர்கள் தங்கள் முதலீடுகளை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும். சர்வதேச சந்தைகளிலிருந்து கடன் வாங்கும் நிறுவனங்களும் பல அரசாங்கங்களும் மதிப்பீட்டைக் குறைப்பதில் கவனமாக இருக்கின்றன.

இந்தியாவில், இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மூடி தனது மதிப்பீட்டை மேம்படுத்திய பின்னர், பொருளாதாரம் இப்போது இருந்ததை விட இரண்டு சதவிகித புள்ளிகள் வேகமாக வளர்ந்தபோது, மாற்றம் நீண்ட தூரத்தில் இருக்கக்கூடும் என்பதைக் குறித்தது.

ஏஜென்சி கூறியது போல், இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒப்பிடும்போது (இது இந்தியாவின் மதிப்பீட்டை Baa3 இலிருந்து Baa2 ஆக மேம்படுத்தியபோது), 8% அல்லது அதற்கு மேல் உண்மையான மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் வளர்ச்சியின் நிகழ்தகவு கணிசமாகக் குறைந்துள்ளது. மதிப்பீட்டைக் குறைப்பதற்கான முடிவானது, கடந்த காலங்களை விட பொருளாதார ரீதியாகக் குறைவாக இருக்கும் அபாயங்களை அதிகரிப்பதன் அடிப்படையில் அமைந்தது. இது ஏற்கனவே உயர் மட்டங்களிலிருந்து கடன் சுமை படிப்படியாக உயர வழிவகுத்தது.

தரமிறக்குதல் உண்மையில் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததா?

அரசாங்கங்கள் எப்படி, எங்கு கடன் வாங்குகின்றன என்பதைப் பொறுத்தது இது. பல நாடுகள் பணத்தை திரட்ட உலகளாவிய கடன் அல்லது கடன் சந்தைகளின் கதவுகளைத் தட்டுகின்றன. உலகளாவிய வங்கிகள் அல்லது அவற்றின் முதலீட்டு வங்கிகள் பெரும்பாலும் தங்கள் முதலீட்டாளர் தளத்தை பல்வகைப்படுத்துவது முக்கியம் என்று கூறுகின்றன.

இந்த எண்ணிக்கையில் இந்தியா வெளியேறிவிட்டது. இது இதுவரை சர்வதேச சந்தையில் நேரடியாக ஒரு பத்திரத்தை வெளியிடவில்லை, பணத்தையும் திரட்டவில்லை. மாறாக, வெளிநாட்டு நிதியை திரட்டும் தனியார் நிறுவனங்கள் அல்லது அரசுக்கு சொந்தமான நிறுவனங்களால் இதன் தாக்கம் கிட்டத்தட்ட முழுமையாக உணரப்படுகிறது.

இதைக் கவனியுங்கள். 1991 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவின் balance-of-payments சமநிலை நெருக்கடிக்கு முன்னதாக, ஏஜென்சிகள் இறையாண்மை மதிப்பீட்டை விரைவாகக் குறைத்துவிட்டன, இதனால் பொதுத்துறை எண்ணெய் நிறுவனங்கள் அல்லது வங்கிகள் மூலம் எண்ணெய் வாங்க அல்லது இறக்குமதிக்கு பணம் செலுத்த, வெளிநாடுகளில் பணம் திரட்டுவதற்கான நாட்டின் திறனைக் குறைத்தது. 1998 ஆம் ஆண்டில், போக்ரானில் அணுசக்தி சோதனைகளை மேற்கொண்டதாக இந்தியா அறிவித்தபோது, மதிப்பீட்டு முகவர் நிறுவனங்கள் விரைவாக எதிர்வினையாற்றின, இது கடன்களை பாதித்தது.

அரசாங்கமும் ரிசர்வ் வங்கியும் இந்த நிறுவனங்களை புறக்கணிக்க முடிவு செய்து, எஸ்பிஐ வழங்கிய பத்திரங்கள் மூலம் பில்லியன் கணக்கான அந்நிய செலாவணியை இரண்டு தவணைகளில் திரட்டின. அரசாங்கத்திற்கு வெளிநாட்டு கடன் இல்லை என்பதற்கு அது உதவியது. நீண்ட காலமாக, இந்திய அரசாங்கம் கடன் மதிப்பீட்டு நிறுவனங்களுடன் கருத்துக்களை மாற்ற முயற்சிப்பதில் அதிகம் ஈடுபடவில்லை. இது 2004-05 அல்லது அதற்குப் பிறகு, நல்ல வளர்ச்சியைக் கொண்டிருந்த ஆறு ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக நீடித்தது.

ஏஜென்சிகள் எவ்வளவு நம்பகமானவை?

2008 ஆம் ஆண்டின் உலகளாவிய நிதி நெருக்கடிக்குப் பின்னர், அதிக மதிப்பிடப்பட்ட வங்கிகள் மற்றும் பிற நிறுவனங்களின் சரிவுக்குப் பின்னர் அவை அம்பலப்படுத்தப்பட்டபோது கடன் மதிப்பீட்டு முகவர் நிறுவனங்கள் தட்டிக் கேட்டன. அப்போதிலிருந்து, அவர்கள் இந்தியாவிலும் தாக்குதலுக்கு உள்ளாகியுள்ளனர், மேலும் ஒழுங்குமுறை நடவடிக்கைகளையும் எதிர்கொண்டனர்.

2017 ஆம் ஆண்டில் மூடிஸின் கடைசி மதிப்பீட்டிற்கு ஒரு வருடம் முன்பு, அப்போது பொருளாதார விவகாரங்களின் செயலாளராகவும், இப்போது ரிசர்வ் வங்கியின் ஆளுநராகவும் இருந்த சக்திகாந்த தாஸ், அதன் வழிமுறை குறித்து கேள்விகளை எழுப்புவதற்கும் அதை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான வழக்கை உருவாக்குவதற்கும் ஏஜென்சிக்கு கடிதம் எழுதியிருந்தார். இந்தியாவின் கடன் அளவுகள் குறைந்துவிட்டன, மதிப்பீடுகள் மெட்ரிக்கில் பிரதிபலிக்க வேண்டும் என்பதே நிதி அமைச்சகத்தின் கருத்து. பெரும்பாலும், அதிக அளவு கடன் மற்றும் பலவீனமான நிதி கொண்ட நாடுகள் சிறந்த மதிப்பீடுகளை நிர்வகித்துள்ளன என்றும் அரசாங்கம் புகார் கூறியுள்ளது.

இந்த முறை, மூடிஸ் கண்ணோட்டத்தின் மாற்றத்திற்கு அரசாங்கம் பதிலளித்துள்ளது. இந்தியாவின் அடிப்படைகள் வலுவானவை என்றும் பணவீக்கம் போன்ற பிற பொருளாதார குறிகாட்டிகள் இன்னும் குறைவாக உள்ளன. வளர்ச்சி வாய்ப்புகள்கள் நீண்ட காலமாக வலுவாக உள்ளன என்று பதிலளித்துள்ளது. அடிப்படையில், இது நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டோடு உடன்படவில்லை என்று சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. நிதிச் சந்தைகள் இதேபோன்ற மதிப்பீட்டைப் பகிர்ந்து கொள்கின்றனவா என்பது அடுத்த சில வாரங்களில் காணப்படும்.

இந்தியாவின் கொள்கை வகுப்பாளர்கள் பெரும்பாலும் கடன் மதிப்பீட்டு முகமைகளின் “மனநிலை” தன்மை மற்றும் அவற்றின் மாறுபட்ட தரங்களைப் பற்றி முணுமுணுக்கின்றனர். ஆனால், இறையாண்மை மதிப்பீடுகள் நீண்ட காலமாக இருந்தபோதிலும், இந்தியா ஏராளமான இலாகாக்களை ஈர்த்தது மற்றும் அந்நிய நேரடி முதலீட்டைத் தவிர, அரசு மற்றும் கார்ப்பரேட் கடன்களிலும் ஊடுருவியது என்ற உண்மையை மனதில் வைத்துக் கொள்வது நல்லது.

Leave a Reply

%d bloggers like this: